说到堵车成风尚的曼谷,最最方便的交通方式应该就是BTS了,基本上覆盖了曼谷所有的区域,真的是非常便捷了。不知道BTS是不是知道了大家的出行离不开它,价格真的是逐年水涨船高,最近又推出了非常复杂的新价格计算方法。今天我们就带大家了解一下BTS价格的新算法,看看它是怎么盯上我们口袋里的钱的。
รถไฟฟ้า BTS แบ่งออกเป็น 6 ส่วน แบ่งออกเป็น
BTS可以分 成一以下6段,分别是:
ส่วน 1
第 1段ส่วนต่อขยายสายสุขุมวิท (หมอชิต-สะพานใหม่-คูคต)
Sukhumvit线的延长线(Mochit-Saphan Mai-Khukhot)ส่วน 2
第2段BTS ส่วนสัมปทานเริ่มแรก ซึ่งเปิดบริการตั้งแต่ปี 2542 มี 2 สาย คือสายสุขุมวิท (หมอชิต-อ่อนนุช) และสายสีลม (สนามกีฬาแห่งชาติ-สะพานตากสิน)
BTS最初的 初始线路,1999年开始运营,共两条线路,分别是Sukhumvit线(Mochit-On Nut)和Silom线(National Stadium-Saphan Taksin)ส่วน 3
第3段ส่วนต่อขยายสายสีลม (กรุงธนบุรี-วงเวียนใหญ่)
Silom线 的延长线(Krung Thonburi-Wongwian Yai)ส่วน 4
第4段ส่วนต่อขยายสายสุขุมวิท (บางจาก-แบริ่ง)
Sukhumvit线的延长线(Bangchak-Bearing)ส่วน 5
第5段ส่วนต่อขยายสายสุขุมวิท (สำโรง-เคหะฯ)
Sukhumvit线的延长线(Samrong-Kheha)ส่วน 6
第 6段ส่วนต่อขยายสายสีลม (โพธิ์นิมิตร-บางหว้า)
Silom线的延长线(Pho Nimit-Bangwa)การคำนวณค่าโดยสารแบบใหม่ จะแบ่งเป็น 4 โซน คือ
新的乘 车费计算方法分成了4个区域:
โซนที่ 1 รถไฟฟ้า BTS ส่วนหลัก สายสุขุมวิท (หมอชิต-อ่อนนุช) และ สายสีลม (สนามกีฬาฯ-วงเวียนใหญ่)
第1区 域 BTS主要线路,Sukhumvit线(Mochit-On Nut)和Silom线(National Stadium-Wongwian Yai)โซนที่ 2 ส่วนต่อขยายสายสุขุมวิท ตั้งแต่สถานีห้าแยกลาดพร้าวถึงสถานีคูคต 16 สถานี
第2区 域 Sukhumvit线的延长线,从Ha Yaek Lat Phrao站到Khu Khot站,共16站โซนที่ 3ส่วนต่อขยายสายสุขุมวิท ตั้งแต่สถานีบางจากถึงสถานีเคหะฯ 14 สถานี
第3区 域 Sukhumvit线的延长线,从Bangchak站到Kheha站,共14站โซนที่ 4 ส่วนต่อขยายสายสีลม ตั้งแต่สถานีโพธิ์นิมิตรถึงสถานีบางหว้า 4 สถานี
第4区域 Silom线的延长线,从Pho Nimit站到Bangwa站,共4站
การคำนวณค่าโดยสารแบบใหม่ จะสามารถคำนวณได้ตามนี้
新的乘车 费计算方法如下:
โซนที่ 1 รถไฟฟ้า BTS ส่วนหลัก สายสุขุมวิท (หมอชิต-อ่อนนุช) และ สายสีลม (สนามกีฬาฯ-วงเวียนใหญ่)
第1区域 BTS主要线路,Sukhumvit线(Mochit-On Nut)和Silom线(National Stadium-Wongwian Yai)
โดยคิดเป็น จำนวนสถานีดังนี้
根据乘车站数收费
0-1 สถานี | 2 สถานี | 3 สถานี | 4 สถานี | 5 สถานี | 6 สถานี | 7 สถานี | 8 สถานีขึ้นไป |
16 บาท | 23 บาท | 26 บาท | 30 บาท | 33 บาท | 37 บาท | 40 บาท | 44 บาท |
0-1站 | 2站 | 3站 | 4站 | 5站 | 6站 | 7站 | 8站以上 |
16铢 | 23铢 | 26铢 | 30铢 | 33铢 | 37铢 | 40铢 | 44铢 |
โซนที่ 2 ส่วนต่อขยายสายสุขุมวิท ตั้งแต่สถานีห้าแยกลาดพร้าวถึงสถานีคูคต
第2区域 Sukhumvit线的延长线,从Ha Yaek Lat Phrao站到Khu Khot站
คิดค่าโดยสารแรกเข้า 15 บาท บวกค่าระยะทางสถานีละ 3 บาท สูงสุด 45 บาท
起始费用15铢,每多乘坐一站增加3铢,最高45铢
โซนที่ 3 ส่วนต่อขยายสายสุขุมวิท ตั้งแต่สถานีบางจากถึงสถานีเคหะฯ
第3区域 Sukhumvit线的延长线,从Bangchak站到Kheha站
คิดค่าโดยสารแรกเข้า 15 บาท บวกค่าระยะทางสถานีละ 3 บาท สูงสุด 45 บาท
起始费用 15铢,每多乘坐一站增加3铢,最高45铢
โซนที่ 4 ส่วนต่อขยายสายสีลม ตั้งแต่สถานีโพธิ์นิมิตรถึงสถานีบางหว้า
第4区域 Silom线的 延长线,从Pho Nimit站到Bangwa站
คิดค่าโดยสารแรกเข้า 15 บาท บวกค่าระยะทางสถานีละ 3 บาท สูงสุด 24 บาท
起始费用15铢,每多乘坐一站增加3铢,最高24铢
เมื่อมีการเดินทางข้ามโซน จะมีการคิดค่าโดยสารตามระยะทางของแต่ละโซนมาบวกกัน แล้วทำการหักลบด้วยค่าแรกเข้า เพื่อให้มีการเก็บค่าแรกเข้าระบบครั้งเดียว ยกตัวอย่างเช่น หากเดินทาง 2 โซน จะได้ลดค่าแรกเข้า 15 บาท หากเดินทาง 3 โซน จะได้ลดค่าแรกเข้า 30 บาท
跨区域乘车的需要将每个区域的车费相加,再减掉起始价格,因为只收一次起始费用,例如乘车跨越了2个区域,需要减掉15铢,如果乘车跨越了3个区域需要减掉 30铢。
ยกตัวอย่างวิธีคำนวณค่าโดยสาร BTS แบบใหม่
BTS新计 价方法举例
สถานีวัดพระศรีมหาธาตุ-ทองหล่อ
从Wat Phra Sri Mahathat 站到Thong Lor站
N17 สถานีวัดพระศรีมหาธาตุ > สถานีห้าแยกลาดพร้าว N9 นับเป็น 1 โซน
N17 Wat Phra Sri Mahathat 站>从Ha Yaek Lat Phrao站N9,第1区域ฟรีค่าแรกเข้าจาก 15 บาท + 27 บาท (9 สถานี สถานีละ 3 บาท คิดค่าแรกเข้ากับอัตราค่าบริการรถไฟฟ้า BTS ส่วนหลัก)
起始 费15铢+27铢(9站,每站3铢,起始费用是BTS主要线路的费用)N8 สถานีหมอชิต > สถานีทองหล่อ E6 นับเป็น 1 โซน
N8 Mochit站>Thong Lor站E6ค่าโดยสารตามอัตรา BTS 8 สถานีขึ้นไป ราคา 44 บาท
8站以 上44铢รวมกันเป็น 2 โซน ราคา 71 บาท
总共跨 越2个区域,71铢
สถานีมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์-สถานีห้าแยกลาดพร้าว
Kasetsart University站- Ha Yaek Lat Phrao站
N13 สถานีมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ > N9 สถานีห้าแยกลาดพร้าว นับเป็น 1 โซน
N13 Kasetsart University站>Ha Yaek Lat Phrao站,算作同一个区域ค่าแรกเข้า 15 บาท + 12 บาท (4 สถานี สถานีละ 3 บาท)
起始 费用15铢+12铢(4站,每站3铢)รวมกันเป็น 1 โซน ราคา 27 บาท
总共1个 区域,27铢
สถานีวัดพระศรีมหาธาตุ-สถานีสำโรง
Wat Phra Sri Mahathat 站-Samrong站
N17 สถานีวัดพระศรีมหาธาตุ > สถานีห้าแยกลาดพร้าว N9 นับเป็น 1 โซน
N17 Wat Phra Sri Mahathat 站> Ha Yaek Lat Phrao站N9 1个区域ฟรีค่าแรกเข้าจาก 15 บาท + 27 บาท (9 สถานี สถานีละ 3 บาท คิดค่าแรกเข้ากับอัตราค่าบริการรถไฟฟ้า BTS ส่วนหลัก)
起始 费用15铢+27铢(9站,每站3铢,起始费用是BTS主要线路的费用)N8 สถานีหมอชิต > สถานีอ่อนนุช E9 นับเป็น 1 โซน
N8 Mochit站> On Nut站E9 1个区域ค่าโดยสารตามอัตรา BTS 8 สถานีขึ้นไป ราคา 44 บาท
8站以上,44铢E10 สถานีบางจาก > E15 สถานีสำโรง
E10 Bangchak站>E15 Samrong站ฟรีค่าแรกเข้าจาก 15 บาท + 18 บาท (6 สถานี สถานีละ 3 บาท คิดค่าแรกเข้ากับอัตราค่าบริการรถไฟฟ้า BTS ส่วนหลัก)
15铢 +18铢(6站,每站3铢,起始费用是BTS主要线路的费用)รวมกันเป็น 3 โซน ราคา 89 บาท
总计3个区域,89铢
曼谷的BTS价格还真的是不亲民呀!
声明:本文由沪江泰语编译整理,素材来自sanook,未经允许不得转载。如有不妥,敬请指正。